Trợ cấp thôi việc cho thâm niên làm việc ở nước ngoài

22 /122016

Trợ cấp thôi việc cho thâm niên làm việc ở nước ngoài

Trợ cấp thôi việc cho thâm niên làm việc ở nước ngoài có được miễn thuế TNCN?  
Công văn số 7223/CT-TTHT ngày 28/7/2016 của Cục Thuế TP. HCM về thuế TNCN 
Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC , khoản trợ cấp thôi việc chi trả cho người lao động theo quy định của Bộ luật lao động được miễn tính thuế TNCN
Theo đó, trường hợp Công ty có thanh toán trợ cấp thôi việc cho người lao động nước ngoài trong khoảng thời gian làm việc tại Việt Nam và ở nước ngoài, nếu việc chi trả trợ cấp này (bao gồm cả khoản trợ cấp cho thời gian làm việc tại nước ngoài) đúng với quy định của Bộ luật lao động thì được miễn tính thuế TNCN
Ngược lại, nếu Công ty trả trợ cấp thôi việc không đúng quy định tại Bộ luật lao động hoặc trả cao hơn mức quy định thì phần chi trả không đúng hoặc trả cao hơn phải chịu thuế TNCN

Xem thêm những bài viết của IPIC GROUP :

Tư vấn đề nghị cấp giấy phép lao động đối với người lao động nước ngoài đã được cấp giấy phép lao động và đang còn hiệu lực mà làm việc cho người sử dụng lao động khác ở cùng vị trí công việc.

Tư vấn thực hiện thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, thủ tục xin cấp thẻ tạm trú

Tư vấn đề nghị cấp giấy phép lao động lao động và cấp thẻ tạm trú

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.