Trường hợp nào chuyên gia nước ngoài được miễn khai thuế TNCN khoản lương nhận từ nước ngoài?

26 /102016

Trường hợp nào chuyên gia nước ngoài được miễn khai thuế TNCN khoản lương nhận từ nước ngoài?

Trường hợp nào chuyên gia nước ngoài được miễn khai thuế TNCN khoản lương nhận từ nước ngoài?  

Công văn số 6778/CT-TTHT ngày 18/7/2016 của Cục Thuế TP. HCM về thuế thu nhập cá nhân 
Văn bản trả lời vướng mắc liên quan đến trách nhiệm kê khai, nộp thuế TNCN đối với tiền lương của chuyên gia nước ngoài.
Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC , cá nhân cư trú nếu có nhận tiền lương, tiền công trả từ nước ngoài thì phải trực tiếp kê khai, nộp thuế TNCN đối với khoản lương này.
Tuy nhiên, theo Công văn này, trường hợp Công ty ký HĐLĐ với chuyên gia người nước ngoài của Công ty mẹ, giữa Công ty và Công ty mẹ có thỏa thuận hàng tháng Công ty mẹ sẽ ứng một phần tiền lương trả cho chuyên gia nước ngoài sau đó Công ty thanh toán lại thì Công ty phải có trách nhiệm kê khai, nộp thuế TNCN cho toàn bộ tiền lương, bao gồm cả phần lương trả từ nước ngoài do Công ty mẹ ứng trước.
Phía chuyên gia nước ngoài không phải trực tiếp kê khai nộp thuế TNCN đối với khoản lương nhận từ nước ngoài nêu trên theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC .

Xem thêm những bài viết của IPIC GROUP 

Biểu thuế nhập khẩu thông thường (Non-MFN), áp dụng từ 1/9/2016

Cho DNCX thuê nhà xưởng được áp dụng thuế GTGT 0% 

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.