Tiền thuê nhà cho chuyên gia nước ngoài có được khấu trừ thuế?  

29 /092016

Tiền thuê nhà cho chuyên gia nước ngoài có được khấu trừ thuế?  

Tiền thuê nhà cho chuyên gia nước ngoài có được khấu trừ thuế?  
Công văn số 4817/CT-TTHT ngày 27/5/2016 của Cục Thuế TP. HCM về việc khấu trừ thuế GTGT. 
Theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC , trường hợp chuyên gia nước ngoài đến Việt Nam làm việc với tư cách là người lao động, hưởng lương tại Việt Nam theo hợp đồng lao động ký với Công ty thì số thuế GTGT đầu vào của khoản tiền tiền thuê nhà cho vị chuyên gia này lưu trú không được khấu trừ.
Tuy nhiên, nếu chuyên gia nước ngoài đang làm việc tại Công ty vẫn là nhân viên của doanh nghiệp ở nước ngoài, chịu sự điều động và được doanh nghiệp nước ngoài trả lương trong thời gian sang Việt Nam công tác, đồng thời trong hợp đồng giữa Công ty và đối tác nước ngoài có nêu rõ Công ty phải chịu các chi phí về chỗ ở cho chuyên gia nước ngoài thì thuế GTGT đầu vào trong trường hợp này được khấu trừ.

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.