Nhận cổ phiếu thưởng ở nước ngoài, khai nộp thuế TNCN như thế nào?  

29 /092016

Nhận cổ phiếu thưởng ở nước ngoài, khai nộp thuế TNCN như thế nào?  

Nhận cổ phiếu thưởng ở nước ngoài, khai nộp thuế TNCN như thế nào?  
Công văn số 6013/CT-TTHT ngày 28/6/2016 của Cục Thuế TP. HCM về thuế thu nhập cá nhân 
Theo quy định tại khoản 2 Điều 2, khoản 11 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC , cổ phiếu thưởng cho người lao động cũng được tính là thu nhập từ tiền lương, tiền công. Tuy nhiên, tại thời điểm thưởng chưa phải tính nộp thuế, khi người lao động chuyển nhượng cổ phiếu thưởng này sẽ nộp đồng thời 02 khoản thuế TNCN, thuế từ chuyển nhượng chứng khoán và thuế từ tiền lương, tiền công
Theo Công văn này, quy định trên đây cũng áp dụng trong trường hợp người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam được Công ty mẹ ở nước ngoài thưởng cổ phiếu quyền bán (người nhận không được sở hữu cổ phiếu, chỉ được sở hữu quyền bán và hưởng chênh lệch giá). Cụ thể, người nước ngoài chưa phải nộp thuế TNCN từ tiền lương, tiền công tại thời điểm thưởng mà sẽ nộp đồng thời với khoản thuế chuyển nhượng chứng khoán khi bán cổ phiếu thưởng
Trong đó, thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là khoản chênh lệch giữa giá bán và mệnh giá cổ phiếu, còn thuế chuyển nhượng chứng khoán tính theo thuế suất 0,1% giá chuyển nhượng

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.