Người nước ngoài quay lại Việt Nam làm việc, khấu trừ thuế TNCN như thế nào?  

29 /092016

Người nước ngoài quay lại Việt Nam làm việc, khấu trừ thuế TNCN như thế nào?  

Người nước ngoài quay lại Việt Nam làm việc, khấu trừ thuế TNCN như thế nào?  
Công văn số 4076/TCT-TNCN ngày 8/9/2016 của Tổng cục Thuế về chính sách thuế TNCN 
Theo quy định tại tiết b.3 khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, đối với người nước ngoài đến Việt Nam làm việc thì doanh nghiệp căn cứ vào thời gian làm việc tại Việt Nam ghi trên Hợp đồng hoặc Văn bản cử sang Việt Nam để tạm khấu trừ thuế TNCN theo Biểu lũy tiến từng phần (nếu từ 183 ngày trở lên) hoặc theo Biểu thuế toàn phần (nếu dưới 183 ngày).
Theo Tổng cục Thuế, trường hợp trước đó người nước ngoài đã sang Việt Nam làm việc và đã quyết toán trở về nước, nay quay trở lại Việt Nam làm việc lần nữa thì doanh nghiệp vẫn áp dụng quy định nêu trên để tạm khấu trừ thuế TNCN, theo Biểu lũy tiến từng phần hoặc theo Biểu thuế toàn phần tùy thuộc thời gian làm việc ghi trên Hợp đồng hoặc Văn bản cử sang Việt Nam trên hay dưới 183 ngày.

 

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.