Trường hợp nào thì người sử dụng lao động được khấu trừ tiền lương của người lao động? Người sử dụng lao động có được quyền khấu trừ lương của người lao động trong trường hợp người lao động chưa hoàn thành nghĩa vụ hay không?

19 /062020

Trường hợp nào thì người sử dụng lao động được khấu trừ tiền lương của người lao động? Người sử dụng lao động có được quyền khấu trừ lương của người lao động trong trường hợp người lao động chưa hoàn thành nghĩa vụ hay không?

Câu hỏi: Tiền lương

Trường hợp nào thì người sử dụng lao động được khấu trừ tiền lương của người lao động? Người sử dụng lao động có được quyền khấu trừ lương của người lao động trong trường hợp người lao động chưa hoàn thành nghĩa vụ hay không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

1. Trường hợp nào thì người sử dụng lao động được khấu trừ tiền lương của người lao động?

Căn cứ theo quy định tại Điều 102 Bộ luật Lao động 2019 về khấu trừ tiền lương, người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 129 của Bộ luật Lao động về Bồi thường thiệt hại.

Người lao động phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi: Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật hoặc nội quy lao động của người sử dụng lao động; Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường hoặc nội quy lao động.

Như vậy, người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại.

Lưu ý: Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương thực trả hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân.

2. Người sử dụng lao động có được quyền khấu trừ lương của người lao động trong trường hợp người lao động chưa hoàn thành nghĩa vụ hay không?

Như đã phân tích ở trên, người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại. Do đó, nếu trường hợp người lao động không thuộc trường hợp phải bồi thường thiệt hại theo Điều 126 Bộ luật Lao động 2019 thì người sử dụng lao động không có căn cứ để khấu trừ tiền lương của người lao động khi người lao động không bàn giao lại tài sản cho người sử dụng lao động. Người sử dụng lao động vẫn phải thực hiện nghĩa vụ của mình khi chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động, vẫn phải thanh toán các khoản chưa thanh toán cho người lao động. Trong trường hợp đã thanh toán đầy đủ và thực hiện xong các nghĩa vụ của người sử dụng lao động mà người lao động vẫn chưa hoàn trả tài sản cho người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động cần chọn một trong hai phương án sau:

-           Phương án thương lượng với người lao động để người lao động trả lại tài sản;

-           Phương án khởi kiện người lao động tại Tòa án. Tuy nhiên, phương án này có thể mấy nhiều thời gian và công sức do đó người sử dụng lao động nên chọn phương án thứ nhất là phương án thương lương với người lao động.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.