Trong trường hợp nào thì lao động là nam giới được quyền nghỉ theo chế độ thai sản?

26 /062020

Trong trường hợp nào thì lao động là nam giới được quyền nghỉ theo chế độ thai sản?

Câu hỏi: Lao động

Trong trường hợp nào thì lao động là nam giới được quyền nghỉ theo chế độ thai sản?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Tại quy định cũ chỉ quy định chế độ thai sản cho lao động nữ.Tuy nhiên, theo quy định mới pháp luật có quy định chế độ nghỉ thai sản cho nam giới.

Tại khoản 5 Điều 139 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về nghỉ thai sản cho nam: “Lao động nam khi vợ sinh con, người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nữ mang thai hộ và người lao động là người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.