Thời gian làm việc bình thường được quy định như thế nào? Người sử dụng lao động có thể quy định thời giờ làm việc cố định của người lao động là 12 giờ/ngày nhưng vẫn đảm bảo không quá 48 giờ/ngày không?

19 /062020

Thời gian làm việc bình thường được quy định như thế nào? Người sử dụng lao động có thể quy định thời giờ làm việc cố định của người lao động là 12 giờ/ngày nhưng vẫn đảm bảo không quá 48 giờ/ngày không?

Câu hỏi: Thời giờ làm việc 

Thời gian làm việc bình thường được quy định như thế nào? Người sử dụng lao động có thể quy định thời giờ làm việc cố định của người lao động là 12 giờ/ngày nhưng vẫn đảm bảo không quá 48 giờ/ngày không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

1. Theo quy định của Bộ luật Lao động 2019 thì thời gian làm việc bình thường được quy định như thế nào?

                Theo quy định của Bộ luật Lao động 2019 có quy định về thời giờ làm việc bình thường. Theo đó,

“1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần nhưng phải thông báo cho người lao động biết; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần. Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ đối với người lao động”.

2. Người sử dụng lao động có thể quy định thời giờ làm việc cố định của người lao động là 12 giờ/ ngày nhưng vẫn đảm bảo không quá 48 giờ/ngày không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 105 Bộ luật Lao động 2019 thì thời gian làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần. Trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày và không quá 48 giờ trong 01 tuần. Như vậy, người sử dụng lao động quy định thời giờ làm việc cố định của người lao động là 12 giờ/ ngày là chưa phù hợp với quy định của pháp luật.

            Trường hợp người sử dụng lao động có như cầu sử dụng lao động là 12 giờ/ ngày thì người sử dụng lao động có nghĩa vụ trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động theo quy định tại điều 98 Bộ luật Lao động 2019 quy định về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

            Tuy nhiên, trên thực tế kể cả trường hợp người sử dụng lao động chấp nhận trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động thì người sử dụng lao động cũng không được quy định trong nội quy lao động thời gian làm việc cố định là 12 giờ/ ngày, bởi người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đầy đủ các yêu cầu theo quy định tại điều 107 Bộ luật Lao động 2019 như:

-           Phải được sự đồng ý của người lao động;

-           Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; trường hợp áp dụng quy định thời giờ làm việc bình thường theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 40 giờ trong 01 tháng;

-           Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 107 Bộ luật Lao động 2019.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.