Theo quy định pháp luật mới, người lao động nghỉ việc riêng có được hưởng nguyên lương không? Có những trường hợp nào người lao động nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương không? 

26 /062020

Theo quy định pháp luật mới, người lao động nghỉ việc riêng có được hưởng nguyên lương không? Có những trường hợp nào người lao động nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương không? 

Câu hỏi: Thời giờ làm việc

Theo quy định pháp luật mới, người lao động nghỉ việc riêng có được hưởng nguyên lương không? Có những trường hợp nào người lao động nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương không? 

Trả lời có tính chất tham khảo!

Theo quy định pháp luật, người lao động nghỉ việc riêng được hưởng nguyên lương.

Căn cứ Điều 115 Bộ luật Lao động 2019, bổ sung chi tiết hơn trường hợp nghỉ việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương. Theo đó:

Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày”.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.