Những trường hợp nào nghỉ mà vẫn được hưởng nguyên lương cho người lao động chưa thành niên và chưa làm đủ 12 tháng?

26 /062020

Những trường hợp nào nghỉ mà vẫn được hưởng nguyên lương cho người lao động chưa thành niên và chưa làm đủ 12 tháng?

Câu hỏi: Thời giờ làm việc

Những trường hợp nào nghỉ mà vẫn được hưởng nguyên lương cho người lao động chưa thành niên và chưa làm đủ 12 tháng?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Căn cứ theo Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về nghỉ hằng năm:

1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm”.

Như vậy, so với quy định mới thì pháp luật đã bổ sung thêm quy định về ngày nghỉ cho người lao động chưa thành niên và chưa làm đủ 12 tháng. Trong những trường hợp trên khi nghỉ thì người lao động là người chưa thành niên và chưa làm đủ 12 tháng vẫn được hưởng nguyên lương.

 

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.