Những hành vi bị nghiêm cấm trước, trong và sau khi đình công? Người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động vì lý do người lao động đình công thì có hợp pháp hay không?

19 /062020

Những hành vi bị nghiêm cấm trước, trong và sau khi đình công? Người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động vì lý do người lao động đình công thì có hợp pháp hay không?

Câu hỏi: Tranh chấp lao động

Những hành vi bị nghiêm cấm trước, trong và sau khi đình công? Người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động vì lý do người lao động đình công thì có hợp pháp hay không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Đình công là sự ngừng việc tạm thời, tự nguyện và có tổ chức của người lao động nhằm đạt được yêu cầu trong quá trình giải quyết tranh chấp lao động và do tổ chức đại diện người lao động có quyền thương lượng tập thể là một bên tranh chấp lao động tập thể tổ chức và lãnh đạo.

Căn cứ theo Điều 208 Bộ luật lao động 2019 có quy định về Các hành vi bị nghiêm cấm trước, trong và sau khi đình công. Theo đó:

“1. Cản trở việc thực hiện quyền đình công hoặc kích động, lôi kéo, ép buộc người lao động đình công; cản trở người lao động không tham gia đình công đi làm việc.

2. Dùng bạo lực; hủy hoại máy, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động.

3. Xâm phạm trật tự, an toàn công cộng.

4. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động, người lãnh đạo đình công hoặc điều động người lao động, người lãnh đạo đình công sang làm công việc khác, đi làm việc ở nơi khác vì lý do chuẩn bị đình công hoặc tham gia đình công.

5. Trù dập, trả thù người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công.

6. Lợi dụng đình công để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật”

Như vậy, người sử dụng lao động không được thực hiện các hành vi trên trước trong và sau khi đình công. Người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động vì lý do người lao động đình công.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.