Người sử dụng lao động có còn phải gửi thang bảng lương cho cơ quan thẩm quyền không?

19 /062020

Người sử dụng lao động có còn phải gửi thang bảng lương cho cơ quan thẩm quyền không?

Câu hỏi: Tiền lương

Người sử dụng lao động có còn phải gửi thang bảng lương cho cơ quan thẩm quyền không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Người sử dụng lao động không còn phải gửi thang bảng lương cho cơ quan thẩm quyền.

Theo quy định tại Điều 93 Bộ luật Lao động 2019 về xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động:

“Người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở khi xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động.

Thang lương, bảng lương và mức lao động phải được công bố công khai tại nơi làm việc trước khi thực hiện”.

Như vậy, pháp luật không còn quy định doanh nghiêp phải gửi thang bảng lương cho cơ quan có thẩm quyền.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.