Người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng không cần báo trước không?

19 /062020

Người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng không cần báo trước không?

Câu hỏi: Hợp đồng lao động

Người lao động được đơn phương chấm dứt hợp đồng không cần báo trước không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Căn cứ theo khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019, người lao động được chấm dứt hợp không phải thông báo trước cho doanh nghiệp trong trường hợp sau đây:

-           Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật Lao động 2019

-           Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2019

-           Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

-           Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

-           Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật Lao động 2019

-           Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật Lao động 2019, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

-           Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật Lao động 2019 làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

            Như vậy, người lao động được chấm dứt hợp đồng không phải thông báo trước cho doanh nghiệp trong trường hợp trên. Đối với các trường hợp khác người lao động phải thông báo trước cho doanh nghiệp khi muốn chấm dứt hợp đồng.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.