Người lao động có được tạm ứng tiền lương không? Nếu có, trong những trường hợp nào thì người lao động được tạm ứng tiền lương?

26 /062020

Người lao động có được tạm ứng tiền lương không? Nếu có, trong những trường hợp nào thì người lao động được tạm ứng tiền lương?

Câu hỏi: Tiền lương

Người lao động có được tạm ứng tiền lương không? Nếu có, trong những trường hợp nào thì người lao động được tạm ứng tiền lương?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Người lao động có được tạm ứng tiền lương.

Căn cứ theo Điều 101 của Bộ luật Lao động 2019, người lao động được tạm ứng tiền lương trong các trường hợp sau:

-           Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

-           Người sử dụng lao động phải cho người lao động tạm ứng tiền lương tương ứng với số ngày người lao động tạm thời nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân từ 01 tuần trở lên nhưng tối đa không quá 01 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và người lao động phải hoàn trả số tiền đã tạm ứng. Người lao động nhập ngũ theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự thì không được tạm ứng tiền lương.

-           Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.