Thời gian gián đoạn không đóng bảo hiểm xã hội có được tính vào thời gian đón liên tục không?

26 /062020

Thời gian gián đoạn không đóng bảo hiểm xã hội có được tính vào thời gian đón liên tục không?

Câu hỏi: Bảo hiểm xã hội

Thời gian gián đoạn không đóng bảo hiểm xã hội có được tính vào thời gian đóng liên tục không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Căn cứ theo khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, không đóng bảo hiểm xã hội thì không được tính vào thời gian đóng liên tục.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.