Khi kí kết thêm một hợp đồng lao động với người sử dụng lao động mà hợp đông lao động đó bị chấm dứt thì hợp đồng lao động cũ (là hợp đồng lao động không xác định thời hạn) có bị chấm dứt hay không?

26 /062020

Khi kí kết thêm một hợp đồng lao động với người sử dụng lao động mà hợp đông lao động đó bị chấm dứt thì hợp đồng lao động cũ (là hợp đồng lao động không xác định thời hạn) có bị chấm dứt hay không?

Câu hỏi: Hợp đồng lao động

Khi kí kết thêm một hợp đồng lao động với người sử dụng lao động mà hợp đông lao động đó bị chấm dứt thì hợp đồng lao động cũ (là hợp đồng lao động không xác định thời hạn) có bị chấm dứt hay không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Căn cứ vào khoản 1 Điều 19 Bộ luật Lao động 2019 quy định về Giao kết nhiều hợp đồng lao động:

“1. Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết”.

Như vậy, người sử dụng lao động và người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động tuy nhiên phải đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Do đó, nếu trong trường hợp hai bên thỏa thuaạn khi ký kết hợp đồng lao động mới thì chấm dứt hợp đồng lao động cũ thì khi đó hợp đồng lao động cũ sẽ bị chấm dứt. Trường hợp hai bên không thỏa thuận thì hợp đồng lao động cũ là hợp đồng không xác định thời hạn sẽ vẫn còn hiệu lực.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.