Hình thức giao kết hợp đồng lao động? Việc giao kết hợp đồng lao động bằng phương tiện điện tử có đúng pháp luật hay không?

12 /062020

Hình thức giao kết hợp đồng lao động? Việc giao kết hợp đồng lao động bằng phương tiện điện tử có đúng pháp luật hay không?

Câu hỏi: Hợp đồng lao động

Cho tôi hỏi: Hiện nay có những hình thức giao kết hợp đồng lao động nào? Việc giao kết hợp đồng lao động bằng phương tiện điện tử có đúng pháp luật hay không?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Theo quy định tại Điều 14 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về hình thức hợp đồng lao động:

”1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản. 2. Hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 18, điểm a khoản 1 Điều 145 và khoản 1 Điều 162 của Bộ luật này”

Như vậy, theo quy hiện hành hợp đồng lao động có ba hình thức giao kết: Bằng văn bản, bằng lời nói, bằng giao kết thông qua phương tiện điện tử. Do vậy, giao kết hợp đồng lao động bằng phương tiện điện tử là đúng theo quy định của pháp luật.

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.