Doanh nghiệp không có nội quy lao động có được xử lý kỷ luật người lao động khi người lao động vi phạm?

19 /062020

Doanh nghiệp không có nội quy lao động có được xử lý kỷ luật người lao động khi người lao động vi phạm?

Câu hỏi: Nội quy lao động

Doanh nghiệp không có nội quy lao động có được xử lý kỷ luật người lao động khi người lao động vi phạm?

Trả lời có tính chất tham khảo!

Căn cứ vào khoản 1 Điều 119 Bộ luật Lao động 2019: “Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi người sử dụng lao động đăng ký kinh doanh”

Căn cứ vào khoản 3 Điều 127 Bộ luật Lao động 2019: “Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hoặc không thỏa thuận trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc pháp luật về lao động không có quy định”

Căn cứ vào Điều 124 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về các hình thức kỷ luật lao động: “1. Khiển trách; 2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; 3. Cách chức; 4. Sa thải”.

Như vậy, trường hợp doanh nghiệp có từ 10 lao động trở lên doanh nghiệp phải có nội quy lao động và phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan nhà nước. Trường hợp doanh nghiệp có ít hơn 10 lao động thì không cần phải có nội quy lao động. Doanh nghiệp sẽ xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động vi phạm theo quy định tương ứng với từng hình thức kỷ luật lao động theo quy định của Bộ luật Lao động 2019. Do vậy, trường hợp doanh nghiệp không có nội quy lao động thì doanh nghiệp vẫn sẽ được xử lý kỷ luật lao động khi người lao động vi phạm.

 

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.