Tư vấn về việc doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng có được phép cho vay hay không?

15 /122018

Tư vấn về việc doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng có được phép cho vay hay không?

Thư tư vấn: 131218/ Letter-Ipic
V/v: Tư vấn về việc doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng có được phép cho vay tiền không?
__________________________________________________________________________
                                                                                   Hà Nội, ngày 13 tháng 12 năm 2018
CÔNG TY LUẬT TNHH IPIC 
-    Trụ sở chính Hà Nội:
Địa chỉ: Phòng 401, Tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, phường Trung Hoà, quận Cầu Giấy thành phố Hà Nội, Việt Nam
Tel: (024) 7301 8886 – Fax: (024) 7302 8886
Email: duc.lawyer@ipic.vn – Hotline: 0936 342 668
-    Văn phòng thành phố Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Tầng 8, Tòa nhà Thủy Lợi 4, Số 102 Nguyễn Xí, Phường 26, quận Bình Thạnh, Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Tel: (028) 35127666 – Fax: (028) 35127666
Email: duc.lawyer@ipic.vn – Hotline: 0936 342 668

_______________________________________________________________________
1.    Yêu cầu tư vấn: 
 Tư vấn về việc doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng có được phép cho vay hay không?
2.    Kết luận
Theo quan điểm của chúng tôi là doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng được phép cho vay tiền, tài sản của mình cho tổ chức cá nhân khác.
3.    Trình bày nội dung tư vấn
-           Theo quy định của Bộ Luật dân sự 2015 thì cho vay tài sản là quyền dân sự được pháp luật cho phép. Cụ thể được quy định tại điều 463 Bộ Luật dân sự. Theo quy định tại điều 105 quy định tài sản là “vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền về tài sản”.  Bên cạnh đó tại điều 2 bộ Luật Dân sự quy định “1.Ở nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, các quyền dân sự được công nhận, tôn trọng, bảo vệ và bảo đảm theo Hiến pháp và pháp luật; 2. Quyền dân sự chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng”.
Hiện theo quy định của pháp luật không có bất kỳ một quy định nào về việc doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng không được phép cho vay tiền, vì vậy hoạt động cho vay này được phép và được pháp luật bảo vệ.
-         Theo Điều 4 Thông tư 09 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về Hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng thì.
“1. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.
2. Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng khi thực hiện giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau bằng tài sản (không phải bằng tiền), đối trừ công nợ, chuyển giao nghĩa vụ nợ thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.”
Như vậy, Pháp luật Việt Nam hiện nay cho phép các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng được phép cho vay tài sản bao gôm cho vay tiền. 
Trân trọng
Nguyễn Trinh Đức

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

THÔNG TIN LIÊN HỆ

  • Trụ Sở: Phòng 401, tòa nhà văn phòng 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Chi nhánh TP HCM: Tầng 8 tòa nhà Thủy Lợi, số 102 Nguyễn Xí, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh.
  • (04) 7301.8886 - (04) 7302.8886
  • info@ipic.vn ; trinhduclawyer@gmail.com
  • Mobile: 0936.342.668

Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn miễn phí, nếu bạn có bất kì thắc mắc hay câu hỏi nào, chúng tôi sẽ sẵn sàng tư vấn và giải đáp.